MANUFOFI NA YAKI DA WASHIN KUɗI (AML) DA SAN ABOKIN CINIKI (KYC)
Manufar pocketoptiontrade.com da rassa (daga nan «Kamfanin») ita ce hana kuma bi da ƙarfi don hana wanke kuɗi da duk wani aiki wanda ke sauƙaƙa wanke kuɗi ko ba da kuɗi ga ayyukan ta’addanci ko aikata laifuka. Kamfanin yana buƙatar jami’an sa, ma’aikata da rassa su bi waɗannan ƙa’idojin wajen hana amfani da kayayyaki da ayyukansa don dalilai na wanke kuɗi.
Don dalilai na Manufa, wanke kuɗi ana bayyana shi gabaɗaya a matsayin shiga cikin ayyukan da aka tsara don ɓoye ko ɓoye ainihin tushen kuɗin da aka samu daga aikata laifuka domin kuɗin da ba bisa doka ba ya zama kamar an samo shi daga tushe na halal ko ya zama kadarori na halal.
Gabaɗaya, wanke kuɗi yana faruwa a matakai uku. Tsabar kuɗi da farko yana shiga cikin tsarin kuɗi a matakin «sanya», inda tsabar kuɗin da aka samu daga ayyukan aikata laifuka aka canza shi zuwa kayan aikin kuɗi, kamar umarni na gidan waya ko cak na tafiya, ko aka ajiye shi a asusun a cikin cibiyoyin kuɗi. A matakin «sanya», ana canja wurin kuɗin ko motsa shi zuwa wasu asusun ko wasu cibiyoyin kuɗi don ƙara raba kuɗin daga ainihin tushen aikata laifuka. A matakin «haɗawa», ana sake gabatar da kuɗin cikin tattalin arziki kuma ana amfani da shi don siyan kadarori na halal ko don ba da kuɗi ga wasu ayyukan aikata laifuka ko kasuwanci na halal. Ba da kuɗi ga ta’addanci bazai haɗa da kuɗin da aka samu daga halayen aikata laifuka ba, amma maimakon ƙoƙari na ɓoye tushen ko manufar amfani da kuɗin, wanda za a yi amfani da shi daga baya don dalilai na aikata laifuka.
Daga kowane ma’aikaci na Kamfanin, wanda ayyukansa suna da alaƙa da samar da kayayyaki da ayyukan Kamfanin kuma wanda kai tsaye ko a kaikaice yake mu’amala da abokan cinikin Kamfanin, ana sa ran ya san buƙatun dokoki da ƙa’idojin da suka dace waɗanda ke tasiri ayyukan aikinsa, kuma zai zama wajibi mai kyau na irin wannan ma’aikaci ya aiwatar da waɗannan nauyi a kowane lokaci ta hanyar da ta dace da buƙatun dokoki da ƙa’idojin da suka dace.
Dokoki da ƙa’idoji sun haɗa da, amma ba su iyakance ga: «Due Diligence na Abokin Ciniki ga Bankuna» (2001) da «Jagorar Gabaɗaya don Buɗe Asusu da Gano Abokin Ciniki» (2003) na Kwamitin Kula da Banki na Basel, Arba’in + Tara Shawarwari don Wanke Kuɗi na FATF, Dokar Patriot na Amurka (2001), Dokar Hana da Kashe Ayyukan Wanke Kuɗi (1996).
Don tabbatar da cewa ana aiwatar da wannan manufa ta gabaɗaya, gudanarwar Kamfanin ta kafa kuma tana kiyaye ci gaba da shirin don tabbatar da bin dokoki da ƙa’idojin da suka dace da hana wanke kuɗi. Wannan shirin yana ƙoƙarin daidaita takamaiman buƙatun ƙa’idoji a cikin ƙungiyar a cikin tsarin haɗe don sarrafa tasirin haɗarin ƙungiyar ga wanke kuɗi da ba da kuɗi ga ta’addanci yadda ya kamata a duk sassan kasuwanci, ayyuka, da ƙungiyoyin doka.
Kowace rassa na Kamfanin wajibi ne ta bi manufofin AML da KYC.
Duk takardun ganewa da bayanan ayyuka za a adana su na mafi ƙarancin lokaci da dokar gida ke buƙata.
Duk sabbin ma’aikata za su sami horo na yaki da wanke kuɗi a matsayin wani ɓangare na shirin horar da sabbin ma’aikata na wajibi. Duk ma’aikatan da suka dace suma wajibi ne su kammala horon AML da KYC a kowace shekara. Shiga cikin ƙarin shirye-shiryen horo da aka yi niyya ana buƙata ga duk ma’aikata masu nauyin AML da KYC na yau da kullun.
Kamfanin yana da hakkin nema daga Abokin Ciniki ya tabbatar da bayanan rajistarsa da aka nuna a lokacin buɗe asusun ciniki bisa ga ra’ayinsa kuma a kowane lokaci. Don tabbatar da bayanan, Kamfanin zai iya nema daga Abokin Ciniki ya ba da kwafin notarized na: fasfo, lasisin tuƙi ko katin shaidar ƙasa; rahotannin asusun banki ko lissafin ayyukan jama’a don tabbatar da adireshin zama. A wasu lokuta, Kamfanin zai iya nema daga Abokin Ciniki ya ba da hoton Abokin Ciniki yana riƙe katin shaidar kusa da fuskarsa. Cikakkun buƙatu don gano abokin ciniki an ƙayyade su a sashin Manufa na AML akan gidan yanar gizon hukuma na Kamfanin.
Hanyar tabbatarwa ba wajibi ba ce ga bayanan ganewa na Abokin Ciniki idan Abokin Ciniki bai sami irin wannan buƙata daga Kamfanin ba. Abokin Ciniki zai iya aika kwafin fasfonsa ko wata takarda da ke tabbatar da shaidarsa zuwa sashen tallafawa abokan ciniki na Kamfanin da son rai don tabbatar da tabbatar da bayanan sirri da aka ambata. Abokin Ciniki ya kamata ya yi la’akari da cewa yayin saka/karɓar kuɗi ta hanyar canja wurin banki, dole ne ya ba da takardu don cikakken tabbatar da suna da adireshi dangane da ƙayyadaddun aiwatarwa da sarrafa ma’amaloli na banki.
Idan duk wani bayanin rajista na Abokin Ciniki (cikakken suna, adireshi ko lambar waya) ya canza, Abokin Ciniki wajibi ne ya sanar da sashen tallafawa abokan ciniki na Kamfanin nan da nan game da waɗannan canje-canje tare da buƙatar canza waɗannan bayanan ko yin canje-canje ba tare da taimako ba a cikin Profil na Abokin Ciniki.
12.1. Don canza lambar waya da aka nuna a rajistar Profil na Abokin Ciniki, Abokin Ciniki dole ne ya ba da takarda da ke tabbatar da mallakar sabuwar lambar waya (yarjejeniya tare da mai ba da sabis na wayar hannu) da hoton ID da ake riƙe kusa da fuskar Abokin Ciniki. Bayanan sirri na Abokin Ciniki dole ne su kasance iri ɗaya a cikin duka takardu biyu.
- Abokin Ciniki yana da alhakin gaskiyar takardu (kwafinsu) kuma yana amincewa da hakkin Kamfanin ya tuntubi hukumomin da suka dace na ƙasar da ta ba da takardun don tabbatar da gaskiyarsu.